Phân chia di sản thừa kế theo quy định của pháp luật

Phân chia di sản thừa kế là một thủ tục đặc biệt bởi chủ thể của nó liên quan tới người đã mất, liên quan tới hàng thừa kế (Ai được hưởng tài sản đó). Trình tự thủ tục liên quan tới phân chia di sản thừa kế theo quy định của pháp luật.

Đội ngũ Luật sư giỏi Công ty Luật ViLaKey – Chi nhánh Luật Sư Đồng Nai sẽ chia sẻ các quy định của Pháp luật liên quan tới vấn đề phân chia tài sản thừa kế như sau:

Phan chia di san thua ke 1 - Phân chia di sản thừa kế theo quy định của pháp luật
Phân chia di sản thừa kế

Trước hết chúng ta phải hiểu khái niệm:  Di sản thừa kế là gì?
Di sản thừa kế là tài sản của người chết để lại cho những người còn sống, bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác

Nội dung này quy định tại Điều 612 Bộ luật dân sự 2015

Khi người có tài sản chết? thời điểm nào được phân chia di sản

Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày tòa án tuyên bố xác định  người đó chết hoặc mất tích. (Điều 611 BLLDS)

Địa điểm mở thừa kế

Là nơi cư trú cuối cùng của người để lại di sản; nếu không xác định được nơi cư trú cuối cùng thì địa điểm mở thừa kế là nơi có toàn bộ di sản hoặc nơi có phần lớn di sản.

Và một câu hỏi rất quan trọng ai sẽ là người được hưởng di sản thừa kế

Việc phân chia di sản thừa kế thừa kế được ưu tiên đầu tiên đó là dựa theo ý chí của người để lại thừa kế thể hiện bằng di chúc.

Di chúc này có thể được lập trước khi người để lại di chúc chết: Có thể được thể hiện bằng văn bản hoặc bằng lời nói.

Và những người có tên trong di chúc đó sẽ được hưởng phần tài sản dựa theo ý chí của người để lại; trường hợp di chúc không thể hiện rõ số lượng giá trị phần tài sản cho từng người thì tất cả những người có tên trong di chúc được hưởng phần bằng nhau. Trường hợp có sự tranh chấp trong việc phân chia di sản theo di chúc thì có thể yêu cầu Tòa án giải quyết.

Khi việc phân chia tài sản căn cứ vào di chúc đó nếu người những người như:

Bố mẹ của người để lại di chúc, vợ hoặc chồng, con chưa thành niên hoặc con đã thành niên nhưng mất khả năng lao động trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó thì Những người được hưởng thừa kế theo di chúc có trách nhiệm chia cho họ được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật.

Trường hợp những người được hưởng di sản thừa kế theo di chúc không tự nguyện chia thì có quyền khởi kiện ra Tòa án để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

(Điều 644 BLDS).

Phân chia di sản theo pháp luật

Thừa kế theo pháp luật là việc dịch chuyển tài sản của người chết cho những người còn sống theo hàng thừa kế.

Hàng thừa kế là những người có quan hệ gần gũi với người để lại di sản thừa kế và cùng được hưởng di sản thừa kế theo phần bằng nhau.

Những ai thuộc hàng thừa kế được hưởng di sản? có mấy hàng thừa kế.?

Theo quy định của pháp luật: Hàng thừa kế có các loại sau: Hàng thừa kế thứ nhất, hàng thừa kế thứ 2, hàng thừa kế thứ ba.

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Lưu ý: Người thừa kế theo pháp luật chỉ có thể là cá nhân?

– Trường hợp đã phân chia di sản mà xuất hiện người thừa kế mới thì không thực hiện việc phân chia lại di sản bằng hiện vật, nhưng những người thừa kế đã nhận di sản phải thanh toán cho người thừa kế mới một khoản tiền tương ứng với phần di sản của người đó tại thời điểm chia thừa kế theo tỷ lệ tương ứng với phần di sản đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

– Trường hợp đã phân chia di sản mà có người thừa kế bị bác bỏ quyền thừa kế thì người đó phải trả lại di sản hoặc thanh toán một khoản tiền tương đương với giá trị di sản được hưởng tại thời điểm chia thừa kế cho những người thừa kế, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Thời hiệu phân chia di sản thừa kế

Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó

Thủ tục hưởng thừa kế di sản như sau:

Liên hệ văn phòng Công chứng nơi cư trú của người để lại di sản thừa kế, nơi có bất động sản

Hồ sơ gồm:

+ Văn bản thỏa thuận phân chia di sản hoặc văn bản khai nhận di sản/kê khai di sản thừa kế

+ Bản gốc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp;

+ Giấy chứng tử của người chết;

+ Giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân gồm: Chứng minh nhân dân, sổ hộ khảu, giấy khai sinh;

Mọi chi tiết liên quan tới thủ tục kê khai di sản thừa kế vui lòng Liên hệ Hotline/Zalo: 0916 39 79 190918 22 99 88

Chuyên Mục: Dịch Vụ Luật Sư,Tư Vấn Pháp Luật

Chủ Đề: ,,,,

2 câu hỏi

  1. Thái Ngọc

    Chào Luật sư Đồng Nai,
    Nhà chồng em có 5 người con, 3 trai và 2 gái, chồng em là con út trong nhà,má chồng đã mất rất lâu rồi, các anh chị đều đã lập gia đình. Hiện tại chồng em và anh thứ hai đang cùng cha quản lý công ty. Nhưng tháng 7 vừa rồi Cha chồng em mất do đột quỵ nên không để lại di chúc,tài sản gồm: 3 mảnh đất ở Biên Hòa, Công ty kinh doanh Nội thất và 2 chiếc xe vẫn chưa định đoạt cho ai.
    Khi đó mấy anh em xảy ra tranh cãi dữ đội vì anh ba đòi lấy công ty vì cho rằng cha giao cho ảnh quản lý từ lâu, nhưng chồng em thì không đồng ý. Sau khi nói chuyện thì nói là sẽ chia đều tài sản. Nhưng chưa kịp chia thì chồng em mất vì tai nạn. Em lúc đó cũng nghi ngờ chồng em gặp tai nạn là do có người cố ý nên đã gặp anh ba để nói chuyện, kết quả anh ba chửi bới em và không cho em tham gia họp mặt chia di sản.
    Anh ba còn xúi giục mọi người không đồng ý chia di sản của ba cho chồng em nữa, nói là chồng em đã chết rồi thì không chia nữa. Em chỉ được hưởng phần tài sản đang đứng tên vợ chồng em mà thôi.
    Xin hỏi luật sư, em có thể kiện đòi lại phần tài sản mà chồng em đáng ra phải được hưởng từ tài sản của cha không? Nếu không thể khởi kiện thì em phải làm thế nào ạ?

    Trả lời
  2. Rất cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi tới văn phòng chúng tôi
    Với tình huống bạn chia sẻ có rất nhiều vấn đề cần giải quyết
    Thứ nhất: Khi mẹ chồng bạn chết đã làm thủ tục kê khai di sản/ phân chia di sản thừa kế chưa?

    Thứ 2: ba chồng bạn chết: Chưa làm thủ tục phân chia di sản thừa kế thì chồng bạn lại mất trong trường hợp này có chế tài thừa kế thế vị.
    Tốt nhất bạn mang toàn bộ hồ sơ trực tiếp tới văn phòng để Luật sư tư vấn hướng dân chi tiết cụ thể cho bạn.
    Bạn có thể liên hệ các văn phòng sau để được tư vấn
    Trụ sở chính: 19 Hai Bà Trưng, Đông Hòa, Dĩ An, Bình Dương. (Cạnh bệnh viên Dĩ An – Liên hệ: 0901.559.179)

    Chi nhánh ngã tư 550: 230 ĐT743B, Tân Đông Hiệp, Dĩ An, Bình Dương. (Đối diện VinCom Dĩ An – Liên hệ: 0942.559.179)

    Chi nhánh Thuận An: 151/1 Đường 22 Tháng 12, Thuận Giao, Thuận An, Bình Dương. (Cạnh ngã tư đất Thánh – Liên hệ: 0915.559.279)

    Hoặc liên hệ Hotline: 0916 39 79 19
    Trân trọng !

    Trả lời

HÃY ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Để được tư vấn ngay vui lòng gọi cho Luật sư của chúng tôi theo số: 0916 39 79 19