Mang tiền ra nước ngoài không khai báo phạt như thế nào

Mang tiền ra nước ngoài không khai báo có bị phạt không?

Công ty Luật Vilakey chi nhánh Luật sư Đồng Nai với đội ngũ Luật sư giỏi cung cấp dịch vụ tư vấn nhanh – chính xác – hiệu quả về vấn đề này. Mọi chi tiết vui lòng liên hệ Hotline

mang tien ra nuoc ngoai. - Mang tiền ra nước ngoài không khai báo phạt như thế nào
mang tiền ra nước ngoài

Như đã chia sẻ tại Bài viết  Quy định mang tiền ra nước ngoài, theo đó pháp luật quy định cụ thể trường hợp cá nhân xuất cảnh được mang số tiền không hạn chế, tuy nhiên phải thực hiện việc khai báo hải quan. Cụ thể

Điều 2 Thông tư 15/2011/TT-NHNN, Điều này được hướng dẫn bởi Công văn 6521/NHNN-QLNH năm 2011 thì Mức ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt phải khai báo Hải quan cửa khẩu khi xuất cảnh, nhập cảnh như sau:

1. Mức ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt cá nhân phải khai báo Hải quan cửa khẩu là trên 5.000 USD (Năm nghìn Đô la Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và trên 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam).

2. Cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại các Tổ chức tín dụng, Chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (gọi chung là Tổ chức tín dụng được phép) cũng phải khai báo Hải quan cửa khẩu…

Mức phạt với người mang vượt mức tiền mặt không khai báo như thế nào?

Theo Nghị định 45/2016/NĐ-CP của Chính phủ, tùy theo mức tiền mặt cá nhân mang ra nước ngoài vượt quá quy định mà có mức xử phạt tương ứng. Cụ thể như sau:

Việc không khai báo hải quan trường hợp bị phát hiện sẽ bị chịu trách nhiệm phạt như sau:

– Mang vượt mức từ 05 triệu đồng – dưới 30 triệu đồng: Phạt 01 triệu đồng – 03 triệu đồng;

– Mang vượt mức từ 30 triệu đồng – dưới 70 triệu đồng: Phạt 05 triệu đồng – 15 triệu đồng;

– Mang vượt mức từ 70 triệu đồng – dưới 100 triệu đồng: Phạt từ 15 triệu đồng – 25 triệu đồng;

– Mang vượt mức từ 100 triệu đồng trở lên mà không phải tội phạm: Phạt từ 30 triệu đồng – 50 triệu đồng.

Trong thực tế, khi phát hiện hành khách mang tiền mặt vượt mức quy định, các công chức hải quan sẽ lập biên bản và tạm giữ số tiền vượt mức. Sau khi hành khách nộp phạt đầy đủ, số tiền vượt mức này sẽ được hoàn lại.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty Luật Vilakey chi nhánh Luật sư Đồng Nai về mức phạt không khai báo hải quan khi mang tiền xuất nhập cảnh. Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ Hotline hoặc tới văn phòng để được tư vấn trực tiếp. Xin cảm ơn.

 

Chuyên Mục: Tư Vấn Pháp Luật

HÃY ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Để được tư vấn ngay vui lòng gọi cho Luật sư của chúng tôi theo số: 0916 39 79 19